Tin  công nghệ

Dây nhảy Quang là gì?

Dây nhảy quang được sử dụng để làm dây nhảy từ thiết bị đến liên kết cáp quang. Có một lớp bảo vệ dày hơn, thường được sử dụng trong kết nối giữa bộ thu phát quang và hộp đấu dây, và được sử dụng trong một số lĩnh vực như hệ thống thông tin liên lạc bằng sợi quang, mạng truy nhập sợi quang, truyền dữ liệu sợi quang và mạng cục bộ .
 kết cấu

Dây nhảy quang (hay còn gọi là đầu nối cáp quang) có nghĩa là cả hai đầu của sợi cáp quang đều được trang bị các đầu cắm đầu nối để thực hiện kết nối chủ động của đường dẫn quang; một đầu có đầu cắm gọi là bím tóc. Cáp / Cáp quang vá dây tương tự như cáp đồng trục, chỉ khác là không có lớp lưới che chắn. Ở trung tâm là lõi thủy tinh mà ánh sáng truyền qua. Trong một sợi đa mode, đường kính của lõi là 50μm ~ 65μm, gần tương đương với độ dày của một sợi tóc người. Lõi sợi quang đơn mode có đường kính từ 8 μm đến 10 μm. Lõi được bao bọc bởi một bao thủy tinh có chiết suất thấp hơn lõi để giữ sợi quang trong lõi. Bên ngoài là lớp áo nhựa mỏng để bảo vệ phong bì.

Phân loại và tổng quan về dây vá sợi quang như sau
Dây nhảy quang (hay còn gọi là đầu nối sợi quang), tức là đầu nối sợi quang kết nối với module quang, cũng có nhiều loại và chúng không thể sử dụng lẫn nhau. Mô-đun SFP được kết nối với đầu nối sợi LC và GBIC được kết nối với đầu nối sợi SC. Sau đây là mô tả chi tiết về một số đầu nối sợi quang thường được sử dụng trong kỹ thuật mạng:
Dây nhảy sợi loại ①FC: Phương pháp gia cố bên ngoài là một ống bọc kim loại và phương pháp buộc là một khóa quay tay. Thường được sử dụng ở phía ODF (được sử dụng nhiều nhất trên khung phân phối)

Dây nhảy quang loại ②SC: đầu nối để kết nối mô-đun quang GBIC, vỏ của nó là hình chữ nhật và cách buộc là kiểu chốt cắm, không xoay. (Được sử dụng nhiều nhất trên bộ chuyển mạch bộ định tuyến)

Dây nhảy quang loại ③ST: thường dùng trong khung phối quang, vỏ là hình tròn, cách thắt là kiểu quay tay. (Đối với kết nối 10Base-F, đầu nối thường là loại ST. Thường được sử dụng trong các khung phân phối sợi quang)
Dây nhảy Quang là gì?

Dây nhảy quang loại ④LC: đầu nối để kết nối mô-đun SFP, nó được chế tạo bằng cơ cấu chốt giắc cắm mô-đun (RJ) dễ vận hành. (Bộ định tuyến thường được sử dụng)

Thông số

Loại sản phẩm

ST

SC

FC

 

Đa chế độ

singlemode

Đa chế độ

singlemode

Đa chế độ

singlemode

IL

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

RL

PC≥45 dB

PC≥45dB

UPC≥50dB

PC≥45dB

UPC≥50dB

PC≥45dB

UPC≥50dB

PC≥45 dB

UPC≥50dB

PC≥45 dB

UPC≥50 dB

Độ lặp lại

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

Khả năng hoán đổi cho nhau

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

Nhiệt độ môi trường xung quanh

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

Loại sản phẩm

MT-RJ

LC

 

Đa chế độ

singlemode

Đa chế độ

singlemode

IL

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

RL

PC≥45 dB

UPC≥50 dB

APC≥65 dB

PC≥45 dB

UPC≥50 dB

APC≥65 dB

PC≥45 dB

UPC≥50 dB

APC≥65 dB

PC≥45 dB

UPC≥50 dB

APC≥65 dB

Độ lặp lại

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

Khả năng hoán đổi cho nhau

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

≤0,2dB

Nhiệt độ môi trường xung quanh

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

-40ºC~85 ºC

phân loại
Dây nhảy quang có thể được chia thành dây nhảy quang đơn mode và đa mode phổ biến dựa trên silicon theo các phương tiện truyền dẫn khác nhau, và các dây nhảy quang khác như chất dẻo làm phương tiện truyền dẫn; Theo cấu trúc của đầu nối, nó có thể được chia thành: Dây nhảy FC, Bộ nhảy SC, Bộ nhảy ST, Bộ nhảy LC, Bộ nhảy MTRJ, Bộ nhảy MPO, Bộ nhảy MU, Bộ nhảy SMA, Bộ nhảy FDDI, Bộ nhảy E2000, Bộ nhảy DIN4, Bộ nhảy D4, vv hình thức. Các dây nhảy quang phổ biến hơn cũng có thể được chia thành FC-FC, FC-SC, FC-LC, FC-ST, SC-SC, SC-ST, v.v.

Sợi quang đơn mode (Single-mode Fiber): Nói chung, các dây nối sợi quang được biểu thị bằng màu vàng, và các đầu nối và ống bảo vệ có màu xanh lam; khoảng cách truyền dài hơn.

Sợi đa chế độ (Multi-mode Fiber): các dây nối sợi chung được biểu thị bằng màu cam, và một số được biểu thị bằng màu xám, các đầu nối và vỏ bảo vệ có màu be hoặc đen; khoảng cách truyền tải ngắn

Đặc trưng
1. Mất chèn thấp

2. Độ lặp lại tốt

3. Mất mát trở lại lớn

4. Hiệu suất tốt giữa các phích cắm

5. ổn định nhiệt độ tốt

6. Hiệu suất kéo mạnh

Thu gọn chỉnh sửa ứng dụng đoạn này
Sản phẩm dây nhảy quang được sử dụng rộng rãi trong: phòng thông tin liên lạc, cáp quang đến nhà, mạng cục bộ, cảm biến cáp quang, hệ thống thông tin cáp quang, thiết bị truyền dẫn kết nối cáp quang, thiết bị sẵn sàng chiến đấu bảo vệ Tổ quốc, ... Phù hợp với mạng truyền hình cáp , mạng viễn thông, mạng cáp quang máy tính và thiết bị đo kiểm quang học. Việc chia nhỏ chủ yếu được sử dụng trong một số khía cạnh.

1. Hệ thống thông tin liên lạc sợi quang

2. Mạng truy nhập cáp quang

3. Truyền dữ liệu sợi quang

4. Sợi CATV

5. Mạng cục bộ (LAN)

6. Thiết bị kiểm tra

7. Cảm biến sợi quang

Sử dụng sự chú ý
Bước sóng thu phát của các môđun quang ở cả hai đầu của dây nhảy cáp quang phải giống nhau, nghĩa là cả hai đầu của sợi quang phải là môđun quang có cùng bước sóng. Cách đơn giản để phân biệt là màu sắc của các mô-đun quang học phải giống nhau. Nhìn chung, mô-đun quang sóng ngắn sử dụng sợi đa mode (sợi màu cam), và mô-đun quang sóng dài sử dụng sợi đơn mode (sợi màu vàng) để đảm bảo độ chính xác của việc truyền dữ liệu.

Không bẻ cong và quấn cáp quang quá mức trong quá trình sử dụng, vì điều này sẽ làm tăng độ suy giảm của ánh sáng trong quá trình truyền.

Sau khi sử dụng đầu nối cáp quang, hãy đảm bảo sử dụng nắp bảo vệ để bảo vệ đầu nối cáp quang. Bụi và dầu sẽ làm hỏng khớp nối của sợi.

Nếu đầu nối sợi quang bị bẩn, bạn có thể vệ sinh bằng tăm bông nhúng cồn, nếu không sẽ ảnh hưởng đến chất lượng liên lạc.

1. Phải lau sạch mặt ngoài bằng sứ và mặt cuối của dây nhảy sợi bằng cồn và bông thấm nước trước khi sử dụng.

2. Bán kính uốn tối thiểu của sợi không nhỏ hơn 150mm khi sử dụng.

3. Bảo vệ măng sông và mặt cuối của măng sông để tránh va đập và ô nhiễm. Đội mũ che bụi kịp thời sau khi tháo rời.

4. Không nhìn trực tiếp vào mặt cuối của sợi quang trong quá trình truyền tín hiệu laser.

5. Khi có hư hỏng do con người gây ra hoặc do nguyên nhân bất khả kháng khác, cần thay dây nhảy sợi bị hỏng kịp thời.

6. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi cài đặt và cài đặt và gỡ lỗi theo hướng dẫn của kỹ sư của nhà sản xuất hoặc đại lý.

7. Các bất thường trong mạng hoặc hệ thống cáp quang có thể được kiểm tra lần lượt bằng phương pháp xử lý sự cố. Khi kiểm tra hoặc khắc phục sự cố lỗi jumper, trước tiên bạn có thể thực hiện kiểm tra tính liên tục, thông thường bạn có thể sử dụng con trỏ laser nhìn thấy để đánh giá toàn bộ liên kết sợi quang. Hoặc sử dụng thêm máy đo suy hao hồi lưu chèn sợi quang chính xác để kiểm tra các chỉ số khác nhau của nó. Nếu các chỉ số nằm trong phạm vi đủ điều kiện, jumper cho biết bình thường, nếu không thì nó không đủ tiêu chuẩn.

Hướng dẫn lựa chọn
Dây nhảy quang được chia thành ba loại sau theo kiểu đầu cuối: ST-ST, SC-SC, ST-SC. Theo loại sợi, có hai loại sợi đơn mode và sợi đa mode. Các thông số kỹ thuật về chiều dài của dây nhảy là 0,5m, 1m, 2m, 3m, 5m, 10m, vv Theo vật liệu vỏ bọc bên ngoài cáp, nó có thể được chia thành loại thông thường, loại chống cháy thông thường, loại không có khói halogen thấp ( LZSH), loại chống cháy không chứa halogen ít khói, v.v.

Theo chỉ số chịu lửa của tòa nhà và các yêu cầu về khả năng chống cháy của vật liệu, hệ thống dây dẫn tích hợp phải có các biện pháp tương ứng. Khi đặt cáp hoặc cáp quang trong khu vực dễ cháy và trục tòa nhà, nên sử dụng cáp chống cháy và cáp quang; ở những nơi công cộng lớn nên sử dụng cáp quang hoặc cáp quang chống cháy, ít khói, ít độc hại; các phòng thiết bị liền kề hoặc phòng bàn giao Nên sử dụng thiết bị đi dây chống cháy.

Submit Thread to Facebook Submit Thread to Twitter Submit Thread to Google
icon Các tin tức khác
icon Phân biệ cáp mạng cat6 UTP, Cáp mạng cat6 FTP, cáp mạng cat6 SFTP
icon Những Lý do nên mua đầu bấm mạng cat6 xuyên thấu novalink
icon Ưu điểm của Đầu bấm cat6A Novalink là gì ? tại sao nên mua đầu bấm cat6A novalink chính hãng
icon Những lý do nên chọn mua patch panel Novalink
icon Tai sao nên chọn mua đầu bấm mạng nova
icon Những lý do nên chọn mua thiết bị mạng novalink
icon Những lý do nên chọn mua ổ điện chính hãng Novalink
icon Mua ổ điện chính hãng novalink ở đâu?
icon Sự khác nhau giữa đầu bấm mạng STP và đầu bấm dây mạng FTP
icon Dây nhảy quang Om4 là gì? và ứng dụng của dây nhảy quang OM4