Tin  công nghệ

Các loại Đầu nối sợi quang

Với sự đa dạng của các tùy chọn mối nối có sẵn cho các nhà hoạch định mạng cáp quang ngày nay, việc xác định đầu nối tốt nhất cho FTTH có thể bị áp đảo. Do đó, thường không có nhiều suy nghĩ về lựa chọn trình kết nối với sự lựa chọn do chi phí, tính khả dụng hoặc những gì đã được sử dụng trước đó. Tuy nhiên, mỗi đầu nối có thiết kế độc đáo riêng và do đó, ưu và nhược điểm. Theo thời gian hoặc tùy thuộc vào quy mô dự án, điều này có thể có tác động lớn đến tốc độ triển khai và chi phí.

Với sự đa dạng của các tùy chọn mối nối có sẵn cho các nhà hoạch định mạng cáp quang ngày nay, việc xác định đầu nối tốt nhất cho FTTH có thể bị áp đảo. Do đó, thường không có nhiều suy nghĩ về lựa chọn trình kết nối với sự lựa chọn do chi phí, tính khả dụng hoặc những gì đã được sử dụng trước đó. Tuy nhiên, mỗi đầu nối có thiết kế độc đáo riêng và do đó, ưu và nhược điểm. Theo thời gian hoặc tùy thuộc vào quy mô dự án, điều này có thể có tác động lớn đến tốc độ triển khai và chi phí.

Vậy sự khác biệt là gì và chúng có ý nghĩa gì đối với việc triển khai của bạn? Bảng các trình kết nối phổ biến này cung cấp tổng quan về điểm mạnh và điểm yếu, với các mô tả chi tiết hơn trong phần mô tả kèm theo:

Fiber Connectors

1. Đầu Nối SC

SC fiber connectorSC được phát triển bởi các phòng thí nghiệm tại Nippon Telegraph and Telephone (NTT) vào giữa những năm tám mươi, và là một trong những đầu nối đầu tiên được tung ra thị trường sau sự ra đời của ống sắt bằng gốm. Đôi khi được gọi là 'đầu nối hình vuông', SC có mặt đầu của khớp nối đẩy kéo với một chân sắt chịu tải bằng lò xo. Ban đầu được thiết kế cho mạng Gigabit Ethernet, nó đã được chuẩn hóa thành đặc điểm kỹ thuật viễn thông TIA-568-A vào năm 1991 và dần trở nên phổ biến khi chi phí sản xuất giảm xuống. Do hiệu suất tuyệt vời của nó, nó đã thống trị sợi quang trong hơn một thập kỷ và chỉ ST là đối thủ của nó. Ba mươi năm trôi qua, nó vẫn là đầu nối phổ biến thứ hai cho các ứng dụng duy trì phân cực. SC là lý tưởng phù hợp cho các ứng dụng dữ liệu và viễn thông bao gồm mạng điểm tới điểm và mạng quang thụ động.

2. Đầu Nối LC

LC fiber connectorĐược một số người coi là sự thay thế hiện đại của đầu nối SC; sự ra đời của nó ít thành công hơn, một phần là do phí cấp phép ban đầu từ nhà phát minh Lucent Corporation. Cũng là một đầu nối kéo đẩy, LC sử dụng một chốt thay vì mấu khóa SC và với một chân sắt nhỏ hơn, nó được gọi là đầu nối hệ số dạng nhỏ. Có một nửa diện tích của đầu nối SC mang lại cho nó sự phổ biến rộng rãi trong các kho dữ liệu và các ứng dụng vá mật độ cao khác, vì sự kết hợp giữa kích thước nhỏ và tính năng chốt khiến nó trở nên lý tưởng cho các giá / bảng đông dân cư. Với sự ra đời của các bộ thu phát tương thích LC và các thành phần mạng đang hoạt động, sự tăng trưởng ổn định của nó trong lĩnh vực FTTH có thể sẽ tiếp tục.

3. Đầu Nối FC

FC fiber connectorFC là đầu nối cáp quang đầu tiên sử dụng chân sắt, nhưng không giống như SC và LC thân bằng nhựa, nó sử dụng phụ kiện dạng vít tròn được làm từ thép không gỉ hoặc mạ niken. Mặt cuối của đầu nối dựa vào một phím căn chỉnh để cắm đúng và sau đó được siết chặt vào bộ chuyển đổi / giắc cắm bằng một ống kẹp có ren. Mặc dù có thêm sự phức tạp trong sản xuất và lắp đặt, nhưng nó vẫn là đầu nối được lựa chọn cho các thiết bị đo lường chính xác như OTDR.

Ban đầu được dành cho các ứng dụng dữ liệu và viễn thông, việc sử dụng nó đã giảm dần kể từ khi SC và LC ra đời. Chúng mang lại hiệu suất tương tự như FC nhưng cả hai đều có các thành phần ít tốn kém hơn và kết nối nhanh hơn. Tuy nhiên, bộ kẹp vít của FC làm cho nó hoạt động đặc biệt hiệu quả trong môi trường rung động cao, đảm bảo rằng trục vít có lò xo được kết hợp chắc chắn.

4. Đầu Nối ST

ST fiber connectorKết nối ST được phát triển bởi AT& T ngay sau khi FC xuất hiện. Nhìn thoáng qua chúng có thể bị nhầm lẫn với nhau nhưng ST sử dụng phụ kiện lưỡi lê chứ không phải ren vít. Việc sử dụng đã giảm trong những thập kỷ gần đây, vì những lý do tương tự như FC. Ngoài ra, nó không thể được kết thúc bằng cách đánh bóng góc cạnh, hạn chế sử dụng trong các ứng dụng sợi quang đơn mode và FTTH.

Được triển khai chủ yếu trong các kho dữ liệu đa chế độ, nó phổ biến nhất trong các môi trường mạng như bến tàu, mạng công ty và trong các ứng dụng quân sự, nơi mà lưỡi lê kết nối nhanh có lợi thế vào thời điểm đó. Nó thường được lắp đặt vào các cơ sở hạ tầng được xây dựng vào đầu thế kỷ này; khi lắp ngược, các ST thường được hoán đổi cho các đầu nối SC và LC hiệu quả hơn về chi phí.

5. Đầu Nối MTP / MPO

MTP fiber connectorĐầu nối ferrule MT là một phát minh khác của NTT và đã xuất hiện từ những năm 1980, mặc dù công nghệ này chỉ mới trở nên phổ biến gần đây dưới các phiên bản có thương hiệu của đầu nối Multiple Fiber Push-On / Pull-Off, chẳng hạn như MTP và MPO. Nó lớn hơn các đầu nối khác nhưng vì lý do chính đáng - nó có thể hỗ trợ tối đa 24 sợi trong một ống mềm.

Các đầu nối nhiều sợi quang hiện không được thiết kế cho các ứng dụng phù hợp với trường, do đó phải được kết thúc trong phòng thí nghiệm. Trong các môi trường vá mật độ cao như trung tâm dữ liệu, chúng được sử dụng rộng rãi, cả ở bước sóng đơn mode và đa mode. Trên cơ sở 'mỗi sợi', chi phí tương đối rẻ. Tuy nhiên, như dự kiến, suy hao có thể cao hơn so với một đầu nối sắt thép đơn. Điều đó đang được nói, có thể đặt hàng các đầu nối MTP / MPO 'tổn thất thấp' có hiệu suất suy hao chèn tương đương. Tuy nhiên, chúng tốn kém hơn.

Các nhà lập kế hoạch mạng cũng nên xem xét rằng trong khi vẫn sử dụng bộ điều hợp / bộ điều hợp giống như các bộ kết nối khác, MTP / MPO cũng phải được kết hợp với một bộ kết nối nam hoặc nữ đối lập. Điều này có thể yêu cầu nhiều hơn một đặc điểm kỹ thuật hoặc loại trình kết nối trong khoảng không quảng cáo, làm tăng thêm chi phí và sự phức tạp.

Bởi vì trình tự của các sợi không thể thay đổi về mặt vật lý sau khi kết thúc, đầu nối thường được cung cấp cùng với cụm quạt ra ở đầu đối diện (chẳng hạn như LC, SC FC, v.v.). Điều này cho phép nhà điều hành thay đổi các kênh đơn giản bằng cách vá lại phía bên ngoài của cáp. Hệ quả của điều này là thiết kế mật độ cao dạng nhỏ của MTP / MPO sẽ chỉ có lợi cho một mặt của cụm lắp ráp.

Phổ biến hơn trong các datacom, các đầu nối này đang bắt đầu xuất hiện trong các ứng dụng FTTH. Do đó, chúng nên được xem xét nếu các trình điều khiển bao gồm triển khai nhanh các sợi tổng hợp, vá mật độ cao hoặc trong đó các ODF và nút nhỏ hơn có thể quan trọng.

Sự khác biệt giữa các loại đầu nối có thể dễ dàng bị bỏ qua trong quy hoạch phức tạp xung quanh việc triển khai cáp quang. Tuy nhiên, dành thời gian để chọn một cái phù hợp cho công việc có thể mang lại lợi ích lớn về tốc độ và chi phí, vì vậy hãy dành thời gian để điều tra các tùy chọn của bạn trước khi đưa ra lựa chọn trình kết nối

Submit Thread to Facebook Submit Thread to Twitter Submit Thread to Google
icon Các tin tức khác
icon Phân biệ cáp mạng cat6 UTP, Cáp mạng cat6 FTP, cáp mạng cat6 SFTP
icon Những Lý do nên mua đầu bấm mạng cat6 xuyên thấu novalink
icon Ưu điểm của Đầu bấm cat6A Novalink là gì ? tại sao nên mua đầu bấm cat6A novalink chính hãng
icon Những lý do nên chọn mua patch panel Novalink
icon Tai sao nên chọn mua đầu bấm mạng nova
icon Những lý do nên chọn mua thiết bị mạng novalink
icon Những lý do nên chọn mua ổ điện chính hãng Novalink
icon Mua ổ điện chính hãng novalink ở đâu?
icon Sự khác nhau giữa đầu bấm mạng STP và đầu bấm dây mạng FTP
icon Dây nhảy quang Om4 là gì? và ứng dụng của dây nhảy quang OM4